NỘI DUNG HOẠT ĐỘNG SÀN
QUẢNG CÁO
 
HOME > KT PHÁP LUẬT > KIẾN THỨC HỎI ĐÁP PHÁP LUẬT
Lượt xem: 132
Những vấn đề liên quan đến pháp lý chung cư cần biết
Tin đăng ngày: 12/3/2019 - Xem: 132
 

Một thực tế đang diễn ra hằng ngày về việc khách hàng tìm đến mua căn hộ chung cư mà chưa hề có một thông tin về kiến thức pháp lý liên quan đến chung cư. Nhận thấy được sự thiếu hụt thông tin này, sàn BĐS Thạch Kim xin tổng hợp và chia sẻ một số thông tin pháp lý về chung cư để quý độc giả có thêm một số thông tin cần thiết khi có nhu cầu mua chung cư hoặc tham khảo để thêm sự hiểu biết.

 

pháp lý chung cư

 

 

 

Thứ nhất: Sổ đỏ trong pháp lý căn hộ chung cư có thời hạn bao lâu?

 

Theo quy định của Luật Đất đai năm 2013 và các văn bản hướng dẫn (Nghị định số 43/2014/NĐ-CP ngày 15/5/2014, Thông tư số 23/2014/TT-BTNMT), Giấy chứng nhận quyền sử dụng đất, quyền sở hữu nhà ở và tài sản khác gắn liền với đất cấp cho chủ sở hữu căn hộ sẽ ghi nhận phần diện tích đất mà chủ sở hữu căn hộ có quyền sử dụng và cả diện tích căn hộ chung cư.

Theo đó, pháp lý căn hộ chung cư quy định giấy chứng nhận của chủ sở hữu căn hộ chung cư chỉ ghi diện tích đất thuộc quyền sử dụng chung của các chủ căn hộ theo thời hạn ổn định lâu dài; đối với phần căn hộ thì thời hạn sở hữu được xác định theo hợp đồng mua bán hoặc theo quy định của pháp luật về nhà ở.

Theo Điều 99 Luật Nhà ở 2014, thời hạn sử dụng nhà chung cư được xác định căn cứ vào cấp công trình xây dựng và kết luận kiểm định chất lượng của cơ quan quản lý nhà ở cấp tỉnh nơi có nhà chung cư.

Vậy nên, dù chủ đầu tư được giao đất có thời hạn nhưng trên Giấy chứng nhận quyền sử dụng đất, chủ sở hữu căn hộ sẽ được ghi nhận là chủ sở hữu chung đối với quyền sử dụng đất với thời hạn ổn định lâu dài. Thời hạn sở hữu phụ thuộc vào cấp công trình, chất lượng xây dựng của căn hộ và hợp đồng mua bán giữa chủ đầu tư và chủ sở hữu căn hộ.

 

Thứ hai: Thời gian bảo hành cho một chung cư

 

Theo Khoản 1, Điều 85 Luật Nhà ở năm 2014 theo pháp lý căn hộ chung cư quy định tổ chức, cá nhân thi công xây dựng nhà ở phải bảo hành nhà ở theo quy định của pháp luật về xây dựng; tổ chức, cá nhân cung ứng thiết bị nhà ở phải bảo hành thiết bị theo thời hạn do nhà sản xuất quy định.

 

Bên bán, bên cho thuê mua nhà ở có quyền yêu cầu tổ chức, cá nhân thi công xây dựng, cung ứng thiết bị thực hiện trách nhiệm bảo hành theo quy định của pháp luật. Pháp lý căn hộ chung cư quy định loại hình này được bảo hành tối thiểu 60 tháng kể từ khi hoàn thành việc xây dựng và nghiệm thu đưa vào sử dụng.

Thời hạn bảo hành cụ thể do các bên thỏa thuận trong hợp đồng mua bán căn hộ chung cư. Nội dung bảo hành nhà ở bao gồm: Sửa chữa, khắc phục các hư hỏng khung, tường, trần, mái, sân thượng, các phần ốp, lát, trát, hệ thống cung cấp chất đốt, hệ thống cấp điện sinh hoạt... và các nội dung khác theo thỏa thuận trong hợp đồng mua bán, mua, thuê nhà ở. Đối với các thiết bị khác gắn với nhà ở, bên bán, bên cho thuê mua nhà ở thực hiện bảo hành sửa chữa, thay thế theo thời hạn quy định của nhà sản xuất.

 

Thứ ba: Cách tính chi phí quản lý vận hành nhà chung cư 

 

-  Kinh phí quản lý vận hành nhà chung cư do các chủ sở hữu, người sử dụng nhà chung cư đóng hàng tháng hoặc theo định kỳ (bao gồm cả trường hợp đã nhận bàn giao căn hộ, diện tích khác trong nhà chung cư mà chưa sử dụng) để đơn vị quản lý vận hành thực hiện các công việc quy định tại Khoản 1 Điều 10 của Quy chế này.

 

tinh phi chung cu

 

 

Cách tính phí vận hành chung cư

 

-  Kinh phí quản lý vận hành nhà chung cư được tính bằng giá dịch vụ quản lý vận hành quy định tại Điều 30 của Quy chế này nhân (x) với diện tích (m2) sử dụng căn hộ hoặc phần diện tích khác không phải căn hộ trong nhà chung cư.

-  Diện tích sử dụng căn hộ hoặc phần diện tích khác không phải căn hộ trong nhà chung cư làm cơ sở để tính kinh phí quản lý vận hành được quy định như sau:

+ Trường hợp đã được cấp Giấy chứng nhận quyền sử dụng đất, quyền sở hữu nhà ở và tài sản gắn liền với đất (sau đây gọi chung là Giấy chứng nhận) thì diện tích làm cơ sở để tính kinh phí quản lý vận hành là diện tích ghi trong Giấy chứng nhận;

+ Trường hợp chưa được cấp Giấy chứng nhận thì diện tích làm cơ sở để tính kinh phí quản lý vận hành là diện tích sử dụng thuộc sở hữu riêng của chủ sở hữu (diện tích thông thủy được xác định theo quy định tại Khoản 2 Điều 101 của Luật Nhà ở); diện tích này được xác định trong hợp đồng mua bán, thuê mua căn hộ hoặc xác định theo thực tế.


 

Xem thêm: Những căn hộ chung cư tại Vinh có giá từ 500 triệu


 

Trên đây là một số lưu ý mà những khách hàng đang có ý định mua chung cư nên tham khảo để hiểu thêm về các thủ tục liên quan đến pháp lý cho các căn hộ chung cư. Cũng là cơ sở cho các quý độc giả dùng để hỏi các chủ đầu tư cũng như các bên môi giới khi tìm hiểu mua chung cư.

 

===============================================================================================


Chi tiết liên hệ: Sàn GD BĐS Thạch Kim
ĐT :0981.526.599_ 0915.896.599
Facebook: https://www.facebook.com/kim.thach.9809 (Sàn Bđs Thạch Kim)
Email: thachkim56@gmail.com
Chia sẻ những gì cần- cảm nhận sự chuyên nghiệp!

                    

 


Các tin KT Pháp Luật khác:

8/3/2019 Nhà nước sẽ cấp sổ đỏ cho những trường hợp chuyển nhượng đất bằng giấy viết tay
12/3/2019 Những vấn đề liên quan đến pháp lý chung cư cần biết
17/1/2019 Chuyển đổi từ đất vườn, đất nông nghiệp sang đất ở _ Những vấn đề nhất thiết bạn phải biết
24/8/2018 Những Trường Hợp Được Miễn Giảm Thuế Nhà Đất Hiện Nay
1/8/2018 Thủ Tục Chuyển Nhượng Quyền Sở Hữu Nhà, Quyền Sử Dụng Đất Và Các Bước Thực Hiện
19/7/2018 Hỏi Đáp Vấn Đề Đứng Tên Tài Sản Riêng Sau Hôn Nhân
19/6/2018 Một số Kiến Thức Cơ Bản Về Các Loại Giấy Tờ Về Pháp Lý Nhà Đất
TÌM KIẾM BẤT ĐỘNG SẢN
HƯỚNG NHÀ PHONG THỦY
Năm sinh
Giới tính
 
TIN TỨC - SỰ KIỆN
Nhà nước sẽ cấp sổ đỏ cho những trường hợp chuyển nhượng đất bằng giấy viết tay

Sàn BĐS Thạch Kim cần bán nhà đất chính chủ tại phường Lê Mao, TP Vinh

Phong Thủy Nhà Ở Và Vấn Đề Sức Khỏe Các Thành Viên Trong Gia Đình!

Có nên xây nhà vệ sinh ở trong các căn phòng ngủ?

Sàn BĐS Thạch Kim cần bán nhà đất phường Trường Thi

Những lưu ý nhất định phải biết trong phòng ngủ cho các gia đình

Đầu tư căn hộ cho thuê, hình thức kinh doanh mới nhưng mang lai hiệu quả bất ngờ tại thị trường TP Vinh, Nghệ An.

Sàn BĐS Thạch Kim cần bán nhà đất chính chủ phường Quán Bàu, TP Vinh, Nghệ An

Sàn BĐS Thạch Kim - Địa điểm Mua – Bán – Nhận ký gửi – Cho thuê Nhà, Đất, Chung Cư, Mặt bằng kinh doanh tại TP Vinh

Dành cho quý khách hàng đang có dự định mua đất thổ cư tại TP Vinh, Nghệ An

Hướng Dẫn Đăng Tin Rao Vặt Tại Trang Rao Vặt Uy Tín Tại Tp Vinh, Nghệ An

Muốn bán nhà được giá đừng quên làm những công việc sau trước khi rao bán

Sàn BĐS Thạch Kim cần bán nhà đất chính chủ tại phường Lê Lợi, TP Vinh

Thuê chung cư tại Vinh – kinh nghiệm để thuê được căn chung cư phù hợp

Mẹo Định Giá Tài Sản Bất Động Sản Tránh Mua Phải Giá Ảo

RAO VẶT MỚI NHẤT
Bán nhà 3 tầng ngõ đường Nguyễn Khánh Toàn - Hưng Phúc
Bán nhà mặt đường Cao Xuân Huy kinh doanh tốt
Cần bán lô đất đẹp Dự Án Cạnh Chung Cư Trung Đức
BÁN NHÀ KINH DOANH MẶT ĐƯỜNG PHẠM KINH VỸ
KHU ĐÔ THỊ MỚI ĐẲNG CẤP NHẤT THÀNH VINH - DỰ ÁN NAM LÊ LỢI
Cần tiền bán căn chung cư Tecco 215 Lê Lợi GIÁ RẺ HƠN CHỦ ĐẦU TƯ
BÁN NHÀ ĐẸP NGÕ ĐƯỜNG NGUYỄN THÁI HỌC
BÁN CĂN BIỆT THỰ 2,5 TẦNG DỰ ÁN TECCO VINH TÂN
Cần tiền bán nhà 3 đẹp tầng mới xây ngõ đường Thăng Long - Nghi Kim
BÁN ĐẤT CÓ NHÀ 3 TẦNG MẶT ĐƯỜNG PHAN CHU TRINH
LIÊN HỆ
BỘ ĐẾM TRUY CẬP
Hôm nay: 2205  - Tất cả: 2219025
FANPAGE FACEBOOK
  Trang chủ | Giới thiệu | Dự án | BĐS cần bán | BĐS cho thuê | Kinh doanh khác | Phong thủy | Tin tức | KT Pháp Luật | Đăng tin miễn phí  
CÔNG TY CP KINH DOANH BẤT ĐỘNG SẢN THẠCH KIM
SÀN GIAO DỊCH BẤT ĐỘNG SẢN THẠCH KIM
Địa chỉ: Liền kề 04 - C1- Quang Trung - TP Vinh - Nghệ An
Điện thoại: 02383.528.568 - 0981.526.599.-.0915.23.92.93 - 
Email:  thachkim56@gmail.com - Website: http://sanbatdongsannghean.com
Facebook: https://www.facebook.com/kim.thach.9809 (Sàn BĐS Thạch Kim)
Facebook chat