Nghệ An | Hà Tĩnh | Toàn quốc | Hà Nội | Hồ Chí Minh Thành viên Đăng ký Sinh nhật Thống kê
THÀNH VIÊN
ĐĂNG KÝ THÀNH VIÊN
BỘ ĐẾM TRUY CẬP
Hôm nay: 6,727
Tất cả: 10,706,276
 
BẤT ĐỘNG SẢN
Bất động sản cần bán
Bất động sản cho thuê
Bất động sản cần mua
Bất động sản cần thuê
 
Vợ có đòi lại được đất chồng tự ý bán cho người khác?
Đăng ngày: 8/17/2022 4:05:31 PM
Nơi đăng: Quận Đống Đa - Hà Nội
Lần xem: 227 lần - Phản hồi: 0
Người đăng: Xoanvpccnh165 - Mã số ID: 7328
Địa chỉ: 165 Giảng Võ, phường Cát Linh
Điện thoại: 96622797 - Email: Xoanhavpccnh@gmail.com

Trường hợp vợ hoặc chồng tự ý bán đất là tài sản chung không phải hiếm gặp trong cuộc sống hằng ngày. Vậy chồng có được tự ý bán cho người khác và vợ có thể lấy lại được đất trong trường hợp này không? Quy định pháp luật hiện nay về điều này như thế nào? Hãy cùng Văn phòng công chứng Nguyễn Huệ tìm hiểu ngay trong bài viết dưới đây nhé!

>>>> Xem thêm: Hợp đồng ủy quyền mua bán đất đai, nhà ở

1. Chồng có được tự ý bán đất là tài sản chung vợ chồng?
Khoản 1 Điều 29 Luật Hôn nhân và Gia đình khẳng định:

1. Vợ, chồng bình đẳng với nhau về quyền, nghĩa vụ trong việc tạo lập, chiếm hữu, sử dụng, định đoạt tài sản chung; không phân biệt giữa lao động trong gia đình và lao động có thu nhập.

Đồng thời, với nhà ở là tài sản chung vợ chồng và là nơi ở duy nhất của vợ chồng thì Điều 31 Luật Hôn nhân và Gia đình cũng khẳng định, khi vợ chồng thực hiện các giao dịch (mua bán, tặng cho…) thì phải có sự thoả thuận của cả hai người.


Có thể thấy, tài sản chung vợ chồng nói chung, nhà, đất của vợ chồng là tài sản chung nói riêng đều thuộc quyền sở hữu của cả hai vợ chồng dù cho một trong hai bên chỉ làm công việc nội trợ tại nhà mà không tham gia lao động ngoài xã hội.

Đặc biệt, với tài sản chung là nhà, đất, khi muốn mua bán phải có sự thoả thuận bằng văn bản của vợ chồng theo quy định tại khoản 2 Điều 35 Luật Hôn nhân và Gia đình.

Như vậy, khi muốn mua bán nhà, đất là tài sản chung, bắt buộc phải có sự đồng ý của cả hai vợ chồng. Điều này cũng có nghĩa là, chồng không được phép tự ý bán đất là tài sản chung vợ chồng mà không có sự đồng ý của người vợ.

2. Vợ phải làm gì để đòi lại đất do chồng tự ý bán cho người khác?
Theo khoản 2 Điều 13 Nghị định 126/2014/NĐ-CP nêu rõ:

2. Trong trường hợp vợ hoặc chồng định đoạt tài sản chung vi phạm quy định tại Khoản 2 Điều 35 của Luật Hôn nhân và gia đình thì bên kia có quyền yêu cầu Tòa án tuyên bố giao dịch vô hiệu và giải quyết hậu quả pháp lý của giao dịch vô hiệu.

Theo quy định này, khi chồng tự ý bán đất mà không cho vợ biết thì người vợ có thể làm thủ tục yêu cầu Toà án tuyên bố giao dịch vô hiệu theo Bộ luật Tố tụng dân sự năm 2015.

Trong đó, hợp đồng mua bán đất của người chồng với người thứ 3 là giao dịch bắt buộc phải công chứng hoặc chứng thực theo quy định tại Điều 167 Luật Đất đai năm 2015.

>>>> Xem thêm: Địa chỉ công chứng uy tín hàng đầu Việt Nam


2.1. Chuẩn bị hồ sơ yêu cầu Tòa tuyên bố văn bản công chứng vô hiệu khi chồng tự ý bán đất

– Đơn yêu cầu tuyên bố hợp đồng mua bán đất công chứng vô hiệu.

>>> Xem thêm: Dịch thuật công chứng lấy ngay

– Tài liệu, chứng cứ để chứng minh yêu cầu này là có căn cứ, hợp đồng: Giấy chứng nhận quyền sử dụng đất là tài sản chung vợ chồng, hợp đồng mua bán đất công chứng, đăng ký kết hôn…

– Giấy tờ nhân thân của người yêu cầu: Chứng minh nhân dân hoặc Căn cước công dân hoặc hộ chiếu còn thời hạn, sổ hộ khẩu hoặc đơn xác nhận cư trú…

2.2. Toà án giải quyết
Toà án nơi tổ chức hành nghề công chứng thực hiện công việc hợp đồng mua bán theo khoản 6 Điều 27, điểm a khoản 2 Điều 35, điểm m khoản 2 Điều 39 Bộ luật Tố tụng dân sự.

2.3. Thời gian giải quyết
Căn cứ Điều 399 Bộ luật Tố tụng dân sự, Toà án sẽ giải quyết đơn yêu cầu tuyên bố văn bản công chứng vô hiệu trong thời gian nhanh nhất là 02 tháng (01 tháng chuẩn bị xét đơn, mở phiên họp trong thời hạn 15 ngày kể từ ngày ra quyết định mở phiên họp…)

2.4. Chi phí phải nộp
Theo Nghị quyết 326 năm 2016 của Uỷ ban Thường vụ Quốc hội, lệ phí Toà án là 300.000 đồng.

2.5. Hậu quả khi tuyên bố giao dịch vô hiệu
Theo Điều 131 Bộ luật Dân sự năm 2015, khi hợp đồng mua bán đất công chứng bị Toà án tuyên là vô hiệu thì:

– Không phát sinh, thay đổi hay chấm dứt quyền cũng như nghĩa vụ của các bên.

– Các bên khôi phục lại tình trạng ban đầu và hoàn trả lại cho nhau những gì đã nhận: Bên bán trả lại tiền cho bên mua, bên mua trả lại nhà, đất thuộc về bên bán. Nếu không trả được bằng nhà, đất thì phải trả lại bằng tiền với giá trị tương đương.

– Người chồng trong trường hợp này còn có thể phải bồi thường thiệt hại nếu người mua có thiệt hại xảy ra.

>>>> Xem thêm: Dịch vụ sang tên sổ đỏ trọn gói tại Hà Nội

Như vậy, trên đây là giải đáp về thủ tục vợ đòi lại đất khi chồng tự ý bán cho người khác. Ngoài ra, nếu như bạn đọc có thắc mắc gì liên quan đến nội dung trên hoặc cần tư vấn các vấn đề pháp lý khác, xin vui lòng liên hệ theo thông tin:

VĂN PHÒNG CÔNG CHỨNG NGUYỄN HUỆ

Địa chỉ: 165 Giảng Võ, phường Cát Linh, quận Đống Đa, Hà Nội

Hotline : 0966.22.7979 – 0935.669.669

Email: ccnguyenhue165@gmail.com
Các tin cùng Danh mục
Ngày đăng
Được tự ý bán nhà đất khi có vợ/chồng là người nước ngoài?
10/6/2022
Nhờ người khác đứng tên Sổ đỏ có đòi được không?
10/4/2022
Vay thế chấp không trả được nợ bị xử lý thế nào?
10/3/2022
Thanh lý nhà máy tại Quốc Lộ 26 Đăk Lăk 407ha
10/1/2022
Ủy quyền bán nhà đất: 6 quy định người dân cần biết
9/30/2022
Bị chậm cấp sổ hồng phải xử lý ra sao?
9/29/2022
Hướng dẫn chi tiết thủ tục uỷ quyền mua chung cư
9/27/2022
Bên mua không hủy hợp đồng đặt cọc công chứng có được bán đất không?
9/26/2022
Thanh lý nhà máy tại Đăk Lăk 407ha
9/24/2022
Những lưu ý bạn cần biết trước khi đặt bút ký vào hợp đồng mua bán nhà đất
9/22/2022
THANH LÝ NHÀ MÁY 407 ha TẠI ĐĂK LẮK
9/21/2022
4 chính sách mới ảnh hưởng đến thị trường bất động sản năm 2022
9/15/2022
Ai phải chịu trách nhiệm khi có sự cố rơi thang máy chung cư?
9/13/2022
Làm sao để bán đất khi đã uỷ quyền cho người khác?
9/8/2022
Những điểm lưu ý khi tìm việc làm Hoài Đức
9/8/2022
Ủy quyền vay vốn ngân hàng mua chung cư thế nào?
9/7/2022
Những lưu ý khi đầu tư bất động sản Đưc Trọng
9/7/2022
Chủ nhà cần tiền bán gấp
9/7/2022
Tình hình bất động sản Lâm Đồng
9/7/2022
Những điều lưu ý khi mua đất Khánh Hòa
9/7/2022
  Trang chủ |  Giới thiệu  |  Dự án  |  BĐS cần bán  |  BĐS cho thuê  |  Kinh doanh khác  |  Phong thủy  | Liên hệ  
 

CÔNG TY CP KINH DOANH BẤT ĐỘNG SẢN THẠCH KIM
SÀN GIAO DỊCH BẤT ĐỘNG SẢN THẠCH KIM
Địa chỉ: 174 Trần Phú, Phường Hồng Sơn; TP Vinh, Nghệ An

Điện thoại: 02383.528.568 - 0986.587.239 - 0915.23.92.93 

Email:  thachkim56@gmail.com - Website: http://sanbatdongsannghean.com
Facebook: https://www.facebook.com/kim.thach.9809 (Sàn BĐS Thạch Kim)