Nghệ An | Hà Tĩnh | Toàn quốc | Hà Nội | Hồ Chí Minh Thành viên Đăng ký Sinh nhật Thống kê
THÀNH VIÊN
ĐĂNG KÝ THÀNH VIÊN
BỘ ĐẾM TRUY CẬP
Hôm nay: 5,364
Tất cả: 11,168,333
 
BẤT ĐỘNG SẢN
Bất động sản cần bán
Bất động sản cho thuê
Bất động sản cần mua
Bất động sản cần thuê
 
Làm sao để bán đất khi đã uỷ quyền cho người khác?
Đăng ngày: 9/8/2022 3:40:31 PM
Nơi đăng: Quận Đống Đa - Hà Nội
Lần xem: 96 lần - Phản hồi: 0
Người đăng: Xoanvpccnh165 - Mã số ID: 7328
Địa chỉ: 165 Giảng Võ, phường Cát Linh
Điện thoại: 96622797 - Email: Xoanhavpccnh@gmail.com

Nhiều người dù đã ủy quyền cho người khác bán đất hộ nhưng sau đó lại vẫn muốn tự mình đứng ra thực hiện giao dịch. Vậy liệu khi đã ủy quyền việc bán đất cho người khác thì có được tự mình bán đất được nữa không? Nếu có thì phương thức bán đất khi ấy ra sao? Pháp luật quy định về vấn đề này như thế nào? Hãy cùng Văn phòng công chứng Nguyễn Huệ tìm hiểu thêm về vấn đề này ngay trong bài viết dưới đây nhé!

>>>> Xem thêm: Dịch thuật giấy tờ lấy ngay

1. Đã uỷ quyền bán cho người khác, có được bán đất không?

Định nghĩa hợp đồng uỷ quyền được nêu tại Điều 562 Bộ luật Dân sự năm 2015 như sau:

Hợp đồng uỷ quyền là sự thỏa thuận giữa các bên, theo đó bên được uỷ quyền có nghĩa vụ thực hiện công việc nhân danh bên uỷ quyền, bên uỷ quyền chỉ phải trả thù lao nếu có thoả thuận hoặc pháp luật có quy định.


Do đó, cũng như các loại giao dịch khác, hợp đồng uỷ quyền là sự thoả thuận của các bên. Do đó, nếu đã uỷ quyền cho người khác bán nhà hộ mình mà giờ muốn đổi ý thì thực hiện theo thoả thuận của các bên.

>>>> Xem thêm: phí công chứng hợp đồng ủy quyền

Nếu các bên không có thoả thuận thì thực hiện theo Điều 569 Bộ luật Dân sự như sau:

– Uỷ quyền có thù lao: Được đơn phương chấm dứt việc uỷ quyền cho người khác bán đất bất cứ lúc nào nhưng phải trả thù lao cho bên được uỷ quyền tương ứng với phần công việc mà người này đã thực hiện và bồi thường thiệt hại (nếu có).

– Uỷ quyền không có thù lao: Chấm dứt việc uỷ quyền cho người khác bán đất bất cứ lúc nào nhưng phải báo trước một thời gian hợp lý.

Căn cứ các quy định trên, các bên hoàn toàn có quyền đơn phương chấm dứt hợp đồng uỷ quyền và tự mình thực hiện việc bán đất.

2. Đã uỷ quyền cho người khác, nếu muốn tự mình bán đất thì làm gì?
2.1. Ủy quyền cho người khác, muốn tự bán đất cần làm những gì?

Như phân tích ở trên, khi đã uỷ quyền cho người khác, muốn tự mình bán đất thì có thể thực hiện theo 02 cách sau đây:

Trường hợp 01: Các bên có thoả thuận về việc bên uỷ quyền được tự mình bán đất trong khi đang uỷ quyền cho người khác. Trong trường hợp này, các bên thực hiện theo thoả thuận đó.

Trường hợp 02: Các bên không có thoả thuận

Khi không có thoả thuận mà bên uỷ quyền muốn tự mình bán đất cho người khác thì căn cứ vào loại hợp đồng uỷ quyền có thù lao hay không để xem có phải bồi thường, trả thù lao cho bên được uỷ quyền hay không.

>>> Có thể bạn quan tâm: Dịch vụ sang tên sổ đỏ từ A - Z uy tín Hà Nội


Trong trường hợp này, có thể sẽ có các tình huống sau đây:

– Bên uỷ quyền đơn phương chấm dứt hợp đồng uỷ quyền: Phải trả thù lao, bồi thường (nếu hợp đồng uỷ quyền có thù lao); phải báo trước một thời gian (nếu hợp đồng uỷ quyền không có thù lao).

>>>> Xem thêm: Công chứng hợp đồng ủy quyền

– Hai bên thực hiện chấm dứt hợp đồng uỷ quyền:

+ Hợp đồng uỷ quyền có thời hạn và hết thời hạn uỷ quyền: Việc uỷ quyền sẽ tự chấm dứt. Do đó, sau thời hạn của hợp đồng uỷ quyền hoặc sau 01 năm nếu hợp đồng uỷ quyền không có thời hạn, người uỷ quyền có thể tự mình bán đất.

+ Hợp đồng uỷ quyền có thời hạn và chưa hết thời hạn uỷ quyền: Bên uỷ quyền có thể đơn phương chấm dứt hợp đồng uỷ quyền theo phân tích ở trên hoặc thoả thuận với bên uỷ quyền để thực hiện việc chấm dứt việc thực hiện uỷ quyền.

2.2. Hủy hợp đồng ủy quyền bán đất
Nếu hợp đồng uỷ quyền được công chứng tại tổ chức hành nghề công chứng thì khi chấm dứt, huỷ bỏ hợp đồng uỷ quyền, các bên phải thực hiện công chứng theo quy định của Điều 51 Luật Công chứng năm 2014 theo thủ tục sau đây:

– Cơ quan xác nhận: Văn phòng/Phòng công chứng đã công chứng hợp đồng uỷ quyền trước đó và do Công chứng viên của nơi đó thực hiện.

– Người thực hiện: 
Tất cả những người đã ký vào hợp đồng uỷ quyền phải ký vào hợp đồng huỷ bỏ, chấm dứt trừ trường hợp có hợp đồng uỷ quyền cho người khác thực hiện thay.

– Hồ sơ cần chuẩn bị: Phiếu yếu cầu công chứng; dự thảo Văn bản huỷ bỏ hợp đồng uỷ quyền (nếu có); giấy tờ nhân thân (Chứng minh nhân dân/Căn cước công dân/hộ chiếu, sổ hộ khẩu…); giấy tờ về nhà đất – đối tượng của hợp đồng uỷ quyền (Sổ đỏ)…

– Thời hạn thực hiện: 02 ngày làm việc, nếu cần xác minh thì thời gian này là không quá 10 ngày làm việc.

>>>> Xem thêm: Bạn đã biết về nghề cộng tác viên công chứng?

Như vậy, trên đây là những quy định về việc bán đất khi đã uỷ quyền cho người khác. Ngoài ra, nếu như bạn có thắc mắc gì liên quan đến nội dung trên hoặc cần tư vấn các vấn đề pháp lý về công chứng hoặc Sổ đỏ, xin vui lòng liên hệ tới Văn phòng công chứng Nguyễn Huệ theo thông tin:

MIỄN PHÍ DỊCH VỤ CÔNG CHỨNG TẠI NHÀ

Địa chỉ: 165 Giảng Võ, phường Cát Linh, quận Đống Đa, Hà Nội

Hotline : 0966.22.7979 – 0935.669.669

Email: ccnguyenhue165@gmail.com
Các tin cùng Danh mục
Ngày đăng
Bán đất khối 6 phường Cửa Nam diện tích lớn 405m2
11/24/2022
Bán đất đẹp 405m2
11/24/2022
Bán nhà 2 tầng gần 90m2 mặt đường lớn Hà Huy Tập
11/4/2022
Các loại đất được và không được thế chấp vay ngân hàng
10/18/2022
Được tự ý bán nhà đất khi có vợ/chồng là người nước ngoài?
10/6/2022
Nhờ người khác đứng tên Sổ đỏ có đòi được không?
10/4/2022
Vay thế chấp không trả được nợ bị xử lý thế nào?
10/3/2022
Thanh lý nhà máy tại Quốc Lộ 26 Đăk Lăk 407ha
10/1/2022
Ủy quyền bán nhà đất: 6 quy định người dân cần biết
9/30/2022
Bị chậm cấp sổ hồng phải xử lý ra sao?
9/29/2022
Hướng dẫn chi tiết thủ tục uỷ quyền mua chung cư
9/27/2022
Bên mua không hủy hợp đồng đặt cọc công chứng có được bán đất không?
9/26/2022
Thanh lý nhà máy tại Đăk Lăk 407ha
9/24/2022
Những lưu ý bạn cần biết trước khi đặt bút ký vào hợp đồng mua bán nhà đất
9/22/2022
THANH LÝ NHÀ MÁY 407 ha TẠI ĐĂK LẮK
9/21/2022
4 chính sách mới ảnh hưởng đến thị trường bất động sản năm 2022
9/15/2022
Ai phải chịu trách nhiệm khi có sự cố rơi thang máy chung cư?
9/13/2022
Làm sao để bán đất khi đã uỷ quyền cho người khác?
9/8/2022
Những điểm lưu ý khi tìm việc làm Hoài Đức
9/8/2022
Ủy quyền vay vốn ngân hàng mua chung cư thế nào?
9/7/2022
  Trang chủ |  Giới thiệu  |  Dự án  |  BĐS cần bán  |  BĐS cho thuê  |  Kinh doanh khác  |  Phong thủy  | Liên hệ  
 

CÔNG TY CP KINH DOANH BẤT ĐỘNG SẢN THẠCH KIM
SÀN GIAO DỊCH BẤT ĐỘNG SẢN THẠCH KIM
Địa chỉ: 174 Trần Phú, Phường Hồng Sơn; TP Vinh, Nghệ An

Điện thoại: 02383.528.568 - 0986.587.239 - 0915.23.92.93 

Email:  thachkim56@gmail.com - Website: http://sanbatdongsannghean.com
Facebook: https://www.facebook.com/kim.thach.9809 (Sàn BĐS Thạch Kim)