Nghệ An | Hà Tĩnh | Toàn quốc | Hà Nội | Hồ Chí Minh Thành viên Đăng ký Sinh nhật Thống kê
THÀNH VIÊN
ĐĂNG KÝ THÀNH VIÊN
BỘ ĐẾM TRUY CẬP
Hôm nay: 5,733
Tất cả: 11,168,702
 
BẤT ĐỘNG SẢN
Bất động sản cần bán
Bất động sản cho thuê
Bất động sản cần mua
Bất động sản cần thuê
 
Nhờ người khác đứng tên Sổ đỏ có đòi được không?
Đăng ngày: 10/4/2022 5:32:46 PM
Nơi đăng: Quận Đống Đa - Hà Nội
Lần xem: 71 lần - Phản hồi: 0
Người đăng: Xoanvpccnh165 - Mã số ID: 7328
Địa chỉ: 165 Giảng Võ, phường Cát Linh
Điện thoại: 96622797 - Email: Xoanhavpccnh@gmail.com

Nhiều người vì không thể tự mình đứng tên trong Sổ đỏ nên đã nhờ người khác đứng hộ. Tuy nhiên, việc làm này tiềm ẩn rất nhiều rủi ro và để đòi lại tài sản sẽ vô cùng khó khăn. Vậy hãy cùng Văn phòng công chứng Nguyễn Huệ tìm hiểu thêm về vấn đề này trong bài viết dưới đây nhé!

>>>> Xem thêm: Công chứng uy tín gần nhất

1. Có nên nhờ người khác thay mặt đứng tên Sổ đỏ không?
Khoản 16 Điều 3 Luật Đất đai 45/2013/QH13 nêu rõ, Giấy chứng nhận quyền sử dụng đất, quyền sở hữu nhà ở, tài sản khác gắn liền với đất (thường được gọi là Sổ đỏ) là giấy tờ để Nhà nước xác nhận quyền sở hữu, sử dụng hợp pháp của cá nhân, tổ chức. Đây có thể là căn cứ để Nhà nước công nhận chủ sở hữu, sử dụng đất.
Tại Điều 167 Luật Đất đai năm 2013, người đứng tên trên Sổ đỏ được hưởng các quyền lợi sau:
- Được hưởng thành quả lao động, kết quả đầu tư trên đất;
- Được Nhà nước bảo hộ khi có người xâm phạm quyền, lợi ích hợp pháp;
- Được bồi thường khi Nhà nước thu hồi đất;
- Được chuyển đổi, mua bán, cho thuê, cho thuê lại, thừa kế, tặng cho, thế chấp, góp vốn bằng quyền sử dụng đất…


4dRH1Ru.png



Đồng thời, việc nhờ đứng tên hộ trên Sổ đỏ sẽ tiềm ẩn rất nhiều rủi ro như:
- Nếu người được nhờ có ý định chiếm đoạt tài sản. Vì về mặt pháp lý, đây là tài sản của họ, được Nhà nước công nhận nên họ có quyền quản lý, sử dụng, định đoạt theo quy định;

>>>> Xem thêm: Thủ tục công chứng hợp đồng ủy quyền mới nhất 2022

- Nếu người đứng tên hộ có nghĩa vụ phải thực hiện với người thứ ba hoặc với cơ quan có thẩm quyền của Nhà nước thì Sổ đỏ rất có thể sẽ trở thành tài sản phải thi hành án;
- Nếu người đứng tên hộ chết thì tài sản đó đương nhiên trở thành di sản của người đã chết và được chia thừa kế theo quy định;
- Nếu tài sản đó được hình thành trong thời kỳ hôn nhân, vợ hoặc chồng của người đứng tên hộ yêu cầu ly hôn và chia tài sản chung vợ chồng thì tài sản sẽ được chia cho vợ, chồng người này...
Như vậy, khi xảy ra các trường hợp trên sẽ rất khó để bảo vệ quyền, lợi ích hợp pháp của người nhờ người khác đứng tên trên Sổ đỏ.

2. Làm sao để đòi lại đất khi nhờ người khác đứng tên Sổ đỏ?

u8FCGSa.jpg



Bởi việc đứng tên hộ trên Sổ đỏ hoàn toàn là kẽ hở để nhiều người “lách luật”. Do đó, tuyệt đối không nên thực hiện việc nhờ người khác đứng tên Sổ đỏ.
Trong trường hợp đã thực hiện thì bắt buộc hai bên phải tự thỏa thuận được. Khi đó, hai bên thực hiện việc chuyển quyền sử dụng đất, quyền sở hữu tài sản gắn liền với đất (hay còn gọi là sang tên Sổ đỏ) để tài sản trở về thuộc quyền sở hữu hợp pháp của người chủ thực sự.

>>>> Xem thêm: Tư vấn dịch vụ sổ đỏ trọn gói miễn phí

"Điều 202. Hòa giải tranh chấp đất đai


1. Nhà nước khuyến khích các bên tranh chấp đất đai tự hòa giải hoặc giải quyết tranh chấp đất đai thông qua hòa giải ở cơ sở.

2. Tranh chấp đất đai mà các bên tranh chấp không hòa giải được thì gửi đơn đến Ủy ban nhân dân cấp xã nơi có đất tranh chấp để hòa giải.

3. Chủ tịch Ủy ban nhân dân cấp xã có trách nhiệm tổ chức việc hòa giải tranh chấp đất đai tại địa phương mình; trong quá trình tổ chức thực hiện phải phối hợp với Ủy ban Mặt trận Tổ quốc Việt Nam cấp xã và các tổ chức thành viên của Mặt trận, các tổ chức xã hội khác. Thủ tục hòa giải tranh chấp đất đai tại Ủy ban nhân cấp xã được thực hiện trong thời hạn không quá 45 ngày, kể từ ngày nhận được đơn yêu cầu giải quyết tranh chấp đất đai.

4. Việc hòa giải phải được lập thành biên bản có chữ ký của các bên và có xác nhận hòa giải thành hoặc hòa giải không thành của Ủy ban nhân dân cấp xã. Biên bản hòa giải được gửi đến các bên tranh chấp, lưu tại Ủy ban nhân dân cấp xã nơi có đất tranh chấp.

5. Đối với trường hợp hòa giải thành mà có thay đổi hiện trạng về ranh giới, người sử dụng đất thì Ủy ban nhân dân cấp xã gửi biên bản hòa giải đến Phòng Tài nguyên và Môi trường đối với trường hợp tranh chấp đất đai giữa hộ gia đình, cá nhân, cộng đồng dân cư với nhau; gửi đến Sở Tài nguyên và Môi trường đối với các trường hợp khác."


Phòng Tài nguyên và Môi trường, Sở Tài nguyên và Môi trường trình Ủy ban nhân dân cùng cấp quyết định công nhận việc thay đổi ranh giới thửa đất và cấp mới Giấy chứng nhận quyền sử dụng đất, quyền sở hữu nhà ở và tài sản khác gắn liền với đất.

Tuy nhiên, nếu 2 bên không thể thỏa thuận được, để có thể đòi lại tài sản, chủ sở hữu có thể khởi kiện đòi tài sản. Tuy nhiên, bắt buộc phải có đầy đủ bằng chứng chứng minh Sổ đỏ thuộc quyền sở hữu của mình: Văn bản thỏa thuận, giấy cam kết…về việc nhờ đứng tên và phải có người làm chứng.
Dù vậy, để đòi được tài sản sẽ mất khá nhiều thời gian, tiền bạc và công sức. Thậm chí, trong nhiều trường hợp, người nhờ người khác đứng tên có thể bị mất trắng tài sản của mình.

>>>> Có thể bạn quan tâm: Danh sách các công ty dịch thuật uy tín hàng đầu Hà Nội

Tóm lại, để tự bảo vệ tài sản, quyền và lợi ích hợp pháp, không nên nhờ người khác đứng tên Sổ đỏ. Ngoài ra, nếu như bạn có thắc mắc gì liên quan đến nội dung trên hoặc cần tư vấn các vấn đề pháp lý về công chứng hoặc Sổ đỏ, xin vui lòng liên hệ tới Văn phòng công chứng Nguyễn Huệ theo thông tin:

MIỄN PHÍ DỊCH VỤ CÔNG CHỨNG TẠI NHÀ

Địa chỉ: 165 Giảng Võ, phường Cát Linh, quận Đống Đa, Hà Nội

Hotline : 0966.22.7979 – 0935.669.669

Email: ccnguyenhue165@gmail.com
Các tin cùng Danh mục
Ngày đăng
Bán đất khối 6 phường Cửa Nam diện tích lớn 405m2
11/24/2022
Bán đất đẹp 405m2
11/24/2022
Bán nhà 2 tầng gần 90m2 mặt đường lớn Hà Huy Tập
11/4/2022
Các loại đất được và không được thế chấp vay ngân hàng
10/18/2022
Được tự ý bán nhà đất khi có vợ/chồng là người nước ngoài?
10/6/2022
Nhờ người khác đứng tên Sổ đỏ có đòi được không?
10/4/2022
Vay thế chấp không trả được nợ bị xử lý thế nào?
10/3/2022
Thanh lý nhà máy tại Quốc Lộ 26 Đăk Lăk 407ha
10/1/2022
Ủy quyền bán nhà đất: 6 quy định người dân cần biết
9/30/2022
Bị chậm cấp sổ hồng phải xử lý ra sao?
9/29/2022
Hướng dẫn chi tiết thủ tục uỷ quyền mua chung cư
9/27/2022
Bên mua không hủy hợp đồng đặt cọc công chứng có được bán đất không?
9/26/2022
Thanh lý nhà máy tại Đăk Lăk 407ha
9/24/2022
Những lưu ý bạn cần biết trước khi đặt bút ký vào hợp đồng mua bán nhà đất
9/22/2022
THANH LÝ NHÀ MÁY 407 ha TẠI ĐĂK LẮK
9/21/2022
4 chính sách mới ảnh hưởng đến thị trường bất động sản năm 2022
9/15/2022
Ai phải chịu trách nhiệm khi có sự cố rơi thang máy chung cư?
9/13/2022
Làm sao để bán đất khi đã uỷ quyền cho người khác?
9/8/2022
Những điểm lưu ý khi tìm việc làm Hoài Đức
9/8/2022
Ủy quyền vay vốn ngân hàng mua chung cư thế nào?
9/7/2022
  Trang chủ |  Giới thiệu  |  Dự án  |  BĐS cần bán  |  BĐS cho thuê  |  Kinh doanh khác  |  Phong thủy  | Liên hệ  
 

CÔNG TY CP KINH DOANH BẤT ĐỘNG SẢN THẠCH KIM
SÀN GIAO DỊCH BẤT ĐỘNG SẢN THẠCH KIM
Địa chỉ: 174 Trần Phú, Phường Hồng Sơn; TP Vinh, Nghệ An

Điện thoại: 02383.528.568 - 0986.587.239 - 0915.23.92.93 

Email:  thachkim56@gmail.com - Website: http://sanbatdongsannghean.com
Facebook: https://www.facebook.com/kim.thach.9809 (Sàn BĐS Thạch Kim)